Nhật ký giao dịch - Bắt đầu lại từ The5er

hamletpro

Junior
Reactions
66
MR
1.443
Mình xin chào tất cả mọi người!!
Mặc dù bị thị trường vả cho sấp mặt suốt thời gian qua, vốn liếng bay sạch, âm thẻ tín dụng khá nhiều nhưng không sao từ bỏ được.
Cá nhân mình cảm thấy sau khi đọc cuốn " Trading in the Zone" thì tâm lý đã được cải thiện rất nhiều. Do đó quyết tâm làm lại, cố gắng kiếm tiền để lấy lại niềm tin tự mọi người....

Hiện mình mới mua tài khoản 2 vòng thử thách của quỹ The5er. Chỉ nhẹ nhàng 5k thôi, hy vọng sẽ hồi sinh được từ những thứ nhỏ nhặt nhất.

Cặp giao dịch: EU, US500
Phương pháp giao dịch: Giao dịch theo xu hướng h4, vào lệnh ở M15 sau khi quét thanh khoản, tp cố định 2,5R.

Last edited:
Mặc dù bị thị trường vả cho sấp mặt suốt thời gian qua, vốn liếng bay sạch, âm thẻ tín dụng khá nhiều nhưng không sao từ bỏ được.
Cá nhân mình cảm thấy sau khi đọc cuốn " Trading in the Zone" thì tâm lý đã được cải thiện rất nhiều. Do đó quyết tâm làm lại, cố gắng kiếm tiền để lấy lại niềm tin tự mọi người....

Hiện mình mới mua tài khoản 2 vòng thử thách của quỹ The5er. Chỉ nhẹ nhàng 5k thôi, hy vọng sẽ hồi sinh được từ những thứ nhỏ nhặt nhất.

Cặp giao dịch: EU, US500.
Phương pháp giao dịch: Giao dịch theo xu hướng h4, vào lệnh ở M15, tp cố định 2,5R.
Good luck bro...

Cặp giao dịch: EU, US500.
Phương pháp giao dịch: Giao dịch theo xu hướng h4, vào lệnh ở M15, tp cố định 2,5R.
. đồng hành cung bro

16/4: Lệnh 1. Sell EU
H4: Xu hướng giảm
M15: Giá quét thanh khoản.
Hy vọng có 1 lệnh đẹp để mừng ngày sinh. Happy birthday to me...

update: Lệnh đã sl

Attachments

248.6 KB · Views: 12
Last edited:
16/4: Lệnh 1. Sell EU
Hy vọng có 1 lệnh đẹp để mừng ngày sinh. Happy birthday to me...View attachment 256373
Mình không biết bạn đang dùng hệ thống nào nhưng về cơ bản thì bạn cần hiểu rằng trong một xu hướng sẽ có những nhịp điều chỉnh thậm chí là phá vỡ xu hướng hiện tại (hay còn gọi là sóng).

Trong trường hợp này với EU thì sóng giảm H4 đã khá sâu nên khả năng có sóng điều chỉnh là rất lớn, và ở m15 có thể thấy rất rõ ràng ở đầu phiên âu hôm nay nó phá vỡ đỉnh sóng giảm cuối cùng (sóng giảm có đáy thấp nhất hiện tại), đó không phải là quét thanh khoản gì cả mà là phá vỡ sóng giảm ở khung nhỏ hơn (m15) để hình thành sóng điều chỉnh ở khung lớn hơn (h4).

Và thực tế là sau gần 2 tiếng tích lũy thanh khoản sau cú phá vỡ xu hướng đó giá đã bứt lên, một trader có kinh nghiệm sẽ không bao giờ short ở những trường hợp phá sóng đáy cuối như thế. Và mình có một lệnh buy eu nhẹ ở cùng gần điểm sell của bạn, tham khảo nhé.

Chúc bạn thành công và may mắn nhé!

Lệnh 2: sell US 500

Update: đã sl. Bay 2% tk

Last edited:
Mình không biết bạn đang dùng hệ thống nào nhưng về cơ bản thì bạn cần hiểu rằng trong một xu hướng sẽ có những nhịp điều chỉnh thậm chí là phá vỡ xu hướng hiện tại (hay còn gọi là sóng).

Trong trường hợp này với EU thì sóng giảm H4 đã khá sâu nên khả năng có sóng điều chỉnh là rất lớn, và ở m15 có thể thấy rất rõ ràng ở đầu phiên âu hôm nay nó phá vỡ đỉnh sóng giảm cuối cùng (sóng giảm có đáy thấp nhất hiện tại), đó không phải là quét thanh khoản gì cả mà là phá vỡ sóng giảm ở khung nhỏ hơn (m15) để hình thành sóng điều chỉnh ở khung lớn hơn (h4).

Và thực tế là sau gần 2 tiếng tích lũy thanh khoản sau cú phá vỡ xu hướng đó giá đã bứt lên, một trader có kinh nghiệm sẽ không bao giờ short ở những trường hợp phá sóng đáy cuối như thế. Và mình có một lệnh buy eu nhẹ ở cùng gần điểm sell của bạn, tham khảo nhé.

Chúc bạn thành công và may mắn nhé!
Em cảm ơn bác. Em hiểu là phương pháp sẽ có những lúc bị sl ở điểm hồi, nhưng cũng không biết khi nào nó hồi hay tiếp tục xu hướng theo momentum nên cứ có tín hiệu đúng quy tắc là em vào ạ. Gọi vui là mù quáng theo phương pháp

Em cảm ơn bác. Em hiểu là phương pháp sẽ có những lúc bị sl ở điểm hồi, nhưng cũng không biết khi nào nó hồi hay tiếp tục xu hướng theo momentum nên cứ có tín hiệu đúng quy tắc là em vào ạ. Gọi vui là mù quáng theo phương pháp
Về cơ bản, trong một xu hướng giảm khi đỉnh sóng tăng (sóng hồi điều chỉnh) gần nhất bị phá vỡ (chỉ cần giá vượt khỏi giá đỉnh đó dù chỉ là cao hơn 1 point thôi cũng là đã phá vỡ) thì có nghĩa là xu hướng giảm đó đã kết thúc (và ngược lại trong xu hướng tăng). Mặc dù không phải lúc nào điều này cũng chính xác nhưng theo kinh nghiệm của mình thì có tối thiểu 70% trường hợp là đúng.

Vì vậy bất kể bạn dùng phương pháp nào đi nữa thì việc cẩn thận không vào lệnh theo phương pháp của bạn khi xu hướng đã bị phá vỡ là điều nên làm, ít nhất sẽ giúp bạn tránh được những rủi ro không đáng có như lệnh sell eu hôm nay.

Lên bài tiếp đi bạn, mỗi người mỗi pp, cứ làm rồi tối ưu thôi. Thêm nữa, khung giờ khác nhau thì entry khác nhau

Lên bài tiếp đi bạn, mỗi người mỗi pp, cứ làm rồi tối ưu thôi. Thêm nữa, khung giờ khác nhau thì entry khác nhau
Có ngay bác,
Lệnh 3: Sell US500, lệnh này từ hôm qua nhưng thấy đăng trước cứ xui xui nên em định để chạy xong mới đăng. Mà nghĩ lại chắc không cần mê tín thế :D

update: Kéo sl về 0, giá đã chạm sl. Xem ra show trước đen thật :D

Last edited:

Announcements

Forum statistics

Threads
418,729
170,826
Latest member
Srey
Back
Top Bottom